วันที่ ๑๒ กรกฎาคม ๒๕๖๗ เวลา ๑๐.๐๐ น. นางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ มอบหมายให้ ดาบตำรวจวิเชียร พรมจันทร์ รองนายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร ร่วมพิธีเปิดโครงการ “ปศุสัตว์ร่วมใจกำจัดภัยโรคพิษสุนัขบ้า” เพื่อเฉลิมพระเกียรติ ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมืองมุกดาหาร โดยมีนายพรชัย พุดซ้อน ปลัดจังหวัดมุกดาหาร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฯ
โครงการนี้เป็นส่วนหนึ่งของแผนยุทธศาสตร์ ภายใต้โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานของศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ซึ่งกิจกรรมในวันนี้ประกอบด้วย การผ่าตัดทำหมัน การฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าให้กับสุนัขและแมว รวมถึงการประชาสัมพันธ์ให้ความรู้เรื่องโรคพิษสุนัขบ้าแก่ประชาชน เพื่อส่งเสริมให้ประชาชนเลี้ยงสุนัขและแมวอย่างถูกวิธี ปลูกจิตสำนึกในการเลี้ยงสัตว์อย่างรับผิดชอบ และเป็นการเฝ้าระวังป้องกันควบคุมโรคพิษสุนัขบ้าให้มีประสิทธิภาพ
![S__28991493_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__28991493_0.jpg)
![S__25158006_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__25158006_0.jpg)
![S__25158010_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__25158010_0.jpg)
![S__25158009_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__25158009_0.jpg)
![S__25158012_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__25158012_0.jpg)
![S__28991499_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__28991499_0.jpg)
![10721_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/10721_0.jpg)
![S__28991500_0.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2024/07/13/S__28991500_0.jpg)