วันที่ ๒๕ เมษายน ๒๕๖๓ เวลา ๐๘.๐๐ น. ณ ห้องแก้วมุกดา ศาลากลางจังหวัดมุกดาหาร นางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ นายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร มอบหมายให้ ดาบตำรวจวิเชียร พรมจันทร์ รองนายกเทศมนตรีฯ ร่วมพิธีวางพวงมาลาถวายราชสดุดีสมเด็จพระนเรศวรมหาราช เพื่อน้อมรำลึกถึงพระเกียรติคุณและพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ที่มีต่อแผ่นดินไทยและชนชาติไทย นับตั้งแต่ที่พระองค์ยังทรงพระเยาว์ พระชนมายุเพียง ๙ พรรษาจำต้องจากแผ่นดินไปประทับอยู่ ณ เมืองหงสาวดีในฐานะตัวประกันเป็นเวลาถึง ๘ ปี ก่อนที่พระองค์จะกลับมายังแผ่นดินไทย ทรงประกาศอิสรภาพและกอบกู้เอกราชของไทยสืบทอดมาจนทุกวันนี้
![01.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/04/25/01.jpg)
![02.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/04/25/02.jpg)
![03.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/04/25/03.jpg)
![04.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/04/25/04.jpg)
![05.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/04/25/05.jpg)