วันที่ ๒๕ มกราคม ๒๕๖๖ เวลา ๐๙.๐๐ น.นางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ นายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร มอบหมายให้ ด.ต. วิเชียร พรมจันทร์ รองนานยกเทศมนตรี เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการอบรมประชาชนคัดแยกขยะมูลฝอยเพื่อลดปริมาณขยะมูลฝอยในชุมชนและโรงเรียนในเขตเทศบาล ประจำปีงบประมาณ ๒๕๖๖ โดยงานรักษาความสะอาด กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ณ วัดหลักสอง อ.เมืองมุกดาหาร จ.มุกดาหาร โดยมีปลัดเทศบาล หัวหน้าส่วนการงาน และประชาชนในพื้นที่ร่วมการพิธีเปิดครั้งนี้ โครงการอบรมคัดแยกขยะฯ ได้รับความอนุเคราะห์วิทยากรจากศูนย์การเรียนรู้ชุมชนปลอดขยะ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (ชุมชนบ้านโพนแดง) จ.นครพนม นำโดย นางศิริวัฒนา แสงภู่วงษ์ และคณะ ที่มาให้ความรู้ในเรื่องการจัดการขยะในครัวเรือนแบบครบวงจร และการใช้ประโยชน์จากขยะประเภทต่างๆ
![3.1307028.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2023/01/25/3.1307028.jpg)
![5.1307021.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2023/01/25/5.1307021.jpg)
![2.1306962.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2023/01/25/2.1306962.jpg)
![1306784.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2023/01/25/1306784.jpg)