วันที่ ๑๓-๑๖ กันยายน ๒๕๖๕ นางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ นายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร มอบหมาย นางมัลลิกา โภคสวัสดิ์ และนางพชรวรรณ จันทรสาขา รองนายกเทศมนตรี พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ร่วมพิธีเปิดโครงการศูนย์เด็กเล็กน่าอยู่ โดยศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก สังกัดกองการศึกษา เทศบาลเมืองมุกดาหาร ได้แก่ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลเมืองมุกดาหาร ชุมชนนาโป-โคกสุววรณ (๒๕๔๘) ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดคำสายทอง ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กศรีบุญเรือง และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดบรรพตมโนรมย์ ได้กำหนดจัดกิจกรรมโครงการศูนย์เด็กเล็กน่าอยู่
มีเจ้าหน้าที่จากศูนย์บริการสาธารณสุข เทศบาลเมืองมุกดาหารร่วมดำเนินกิจกรรม ดังนี้ การส่งเสริมให้ความรู้แก่เด็กและผู้ปกครอง ด้านสุขภาพอนามัย การป้องกันและควบคุมโรคติดต่อในเด็ก การดูแลสุขภาพช่องปากให้แก่เด็ก ด้านความปลอดภัย การสอนวิธีเอาตัวรอดจากการติดในรถยนต์ให้แก่เด็ก การป้องกันเด็กจมน้ำ การทำ CPR เบื้องต้นแก่ผู้ปกครอง รวมถึงครูและบุคลากรทางการศึกษา และการส่งเสริมพัฒนาการตามวัยให้แก่เด็ก
![2.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/19/2.jpg)
![3.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/19/3.jpg)
![4.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/19/4.jpg)
![5.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/19/5.jpg)
![6.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/19/6.jpg)
![7.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/19/7.jpg)