วันที่ ๒ พฤศจิกายน ๒๕๖๕ เทศบาลเมืองมุกดาหาร โดยนางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ นายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร สั่งการให้ ฝ่ายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ดำเนินจัดระเบียบทางเท้าริมเขื่อนแม่น้ำโขงและซอยข้างวัดศรีสุมังค์ วัดยอดแก้ว วัดศรีมงคลใต้ ตามข้อเสนอที่ประชุมประชาคมชุมชนศรีสุมังค์ เมื่อวันที่ ๑ ตุลาคม ๒๕๖๕ ที่ผ่านมา
โดยดำเนินการเจรจา และทำความเข้าใจกับผู้ประกอบการร้านอาหารแมนมุกดา บริเวณหน้าวัดศรีสุมังค์ ให้รื้อย้ายวัสดุสิ่งของที่กีดขวางทางเท้าบริเวณริมเขื่อนแม่น้ำโขง ซึ่งภายหลังจากดำเนินการรื้อถอนสิ่งกีดขวางแล้วเสร็จ เทศบาลฯ จะดำเนินการปรับปรุงทางเท้าให้เหมาะสำหรับการใช้งานต่อไป ทั้งนี้เทศบาลฯ จะดำเนินการเจรจากับผู้ประกอบการร้านค้าในซอยข้างวัดศรีสุมังค์ วัดยอดแก้ว และวัดศรีมงคลใต้ เพื่อรื้อถอน ย้าย เพิงขายของ ซึ่งกีดกวางทางเท้าและที่จอดรถสำหรับประชาชนและนักท่องเที่ยว เพื่อความสะดวกสบายในการใช้ถนนของประชาชนต่อไป
![2.2848336.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/11/02/2.2848336.jpg)
![3.2848333.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/11/02/3.2848333.jpg)
![2848728.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/11/02/2848728.jpg)
![3.2847854.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/11/02/3.2847854.jpg)