วันที่ ๒๗ ตุลาคม ๒๕๖๕ เวลา ๐๙.๓๐ น. นางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ นายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร มอบหมาย ด.ต.วิเชียร พรมจันทร์ รองนายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร เป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการศูนย์อำนวยการความปลอดภัยทางถนน (ศปถ.) เทศบาลเมืองมุกดาหาร เพื่อติดตามผลการดำเนินการด้านการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนในเขตเทศบาลเมืองมุกดาหาร โดยมีคณะกรรมการ ศปถ.เทศบาลเมืองมุกดาหาร จากหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้อง และผู้นำชุมชนที่มาในนามภาคประชาชน ร่วมประชุมโดยพร้อมเพรียงกัน
ทั้งนี้ คณะกรมการศปถ. ประชาชน รวมถึงตัวแทนจากตลาดพรเพชร ได้ร่วมหารือแนวทางแก้ไขปัญหากรณีการเกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง บริเวณจุดกลับรถ ถนนมุกดาหาร-ดอนตาล ด้านหน้าโรงพยาบาลมุกดาหารอินเตอร์เนชั่นแนลและจุดเข้า-ออกตลาดพรเพชร ซึ่งที่ประชุมมีมติการแก้ไขปัญหาดังนี้ ในระยะเร่งด่วน ให้แขวงทางหลวงมุกดาหารติดตั้งป้ายเตือนก่อนถึงจุดกลับรถและทำสัญลักษณ์ลดความเร็วบนพื้นถนน ส่วนในระยะยาว มีมติให้แขวงทางหลวงมุกดาหารพิจารณาการติดตั้งสัญญาณไฟจราจรและให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมรถรงณ์การขับขี่ปลอดภัยกับประชาชน เพื่อลดจำนวนอุบัติเหตุและสร้างความปลอดภัยในการใช้ถนนต่อไป
![3.2835153.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/10/27/3.2835153.jpg)
![4.2835141.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/10/27/4.2835141.jpg)
![5.2835139.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/10/27/5.2835139.jpg)
![2.2835061.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/10/27/2.2835061.jpg)