วันที่ ๒๐ ตุลาคม ๒๕๖๕ เทศบาลเมืองมุกดาหาร โดย ฝ่ายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย นำชุดเทศกิจ ออกตรวจสอบเหตุร้องเรียน กรณีการนำขยะทิ้งลงริมตลิ่งแม่น้ำโขง พบว่า เป็นการทิ้งขยะบริเวณท้ายเขื่อนริมตลิ่งแม่น้ำโขง ชุมชนอนุรักษ์บำรุง จึงได้เชิญประธานชุมชน กรรมการชุมชน และประชาชนชุมชนอนุรักษ์บำรุง มาร่วมตรวจสอบ และสอบถามข้อมูลต่างๆ พบว่ามีคนงานจากบ้านพักอาศัยในละแวกนี้นำขยะมาทิ้ง จึงได้ตักเตือนและแนะให้นำขยะออกจากพื้นที่ไปพักไว้ในบริเวณที่เจ้าหน้าที่จัดเตรียมไว้ และได้ประสานขอความอนุเคราะห์รถเก็บขนขยะของเทศบาลเมืองมุกดาหารให้ดำเนินในส่วนที่เกี่ยวข้องต่อไป
![2.2823902.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/10/20/2.2823902.jpg)
![3.2823903.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/10/20/3.2823903.jpg)