วันที่ ๒๒ กันยายน ๒๕๖๕ เวลา ๐๙.๐๐ น. เทศบาลเมืองมุกดาหาร โดยกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม งานสัตวแพทย์ ร่วมกับสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดมุกดาหาร สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเมืองมุกดาหาร ดำเนินการจัดกิจกรรม “วันป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าโลก (World Rabies Day)” ตามโครงการควบคุมสุนัขและแมวจรจัดในเขตเทศบาลเมืองมุกดาหาร เพื่อควบคุมประชากรสุนัข-แมวจรจัด และสัตว์ด้อยโอกาส ในเขตเทศบาลเมืองมุกดาหาร ดำเนินการผ่าตัดทำหมัน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า เพื่อลดอุบัติการณ์การเกิดโรคพิษสุนัขบ้า โดยมีนายวิรยศ เรียมแสน รองปลัดเทศบาล ลงตร ณ วัดศรีมุกดาหาร อ.เมืองมุกดาหาร จ.มุกดาหาร
![2.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/23/2.jpg)
![4.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/23/4.jpg)
![5.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/23/5.jpg)
![world-rabies-day.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2022/09/23/world-rabies-day.jpg)