๑๕ กรกฎาคม ๒๕๖๓ เวลา ๐๙.๓๐ น. เทศบาลเมืองมุกดาหาร โดยนางสุวรรณี ตั้งปณิธานนท์ นายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร มอบหมายให้ด.ต.วิเชียร พรหมจันทร์ รองนายกเทศมนตรีเมืองมุกดาหาร เป็นประธานในพิธีเปิดอบรมแกนนำโครงการชุมชนต้นแบบปลอดโรค พิษสุนัขบ้า ประจำปี ๒๕๖๓ วัตถุประสงค์เพื่อสร้างพื้นที่ชุมชนปลอดโรคพิษสุนัขบ้า และดำเนินการขับเคลื่อน โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒนวรขัตติยราชนารี ประจำปีงบประมาณ ๒๕๖๓ โดยมีชุมชนต้นแบบ ๓ ชุมชน ได้แก่ ชุมชนคำหอย สามัคคีธรรม และอรุณรังษ๊ โดยอบรมแกนนำชุมชนละ ๑๕ คน ก่อนที่จะลงดำเนินการประชาคมในพื้นที่ ตามวัตถุประสงค์ สร้างพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้า เป็นลำดับต่อไป
![01.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/01.jpg)
![02.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/02.jpg)
![03.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/03.jpg)
![04.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/04.jpg)
![05.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/05.jpg)
![06.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/06.jpg)
![07.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/07.jpg)
![08.jpg](http://uppic.muangmuk.go.th/images/2020/07/16/08.jpg)